Tổng hợp điểm mới 12 Luật có hiệu lực từ ngày 01/7/2020

Các trường hợp ô tô, xe máy chạy quá tốc độ vẫn không bị phạt

06/02/2020 15:11 PM

Tôi nghe người nói, có nhiều trường hợp điều khiển ô tô, xe máy chạy quá tốc độ quy định vẫn không bị phạt, vậy có đúng hay không? (đây là thắc mắc của anh Thành Vinh)

bắn tốc độ

Cảnh sát giao thông bắn tốc độ (Ảnh minh họa – Nguồn Internet)

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty TNHH THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điểm a Khoản 3 Điều 5, Điểm c Khoản 2 Điều 6, Điểm a Khoản 3 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì chỉ xử phạt người điều khiển các phương tiện sau đây chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h trở lên:

- Xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô.

- Xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy.

- Máy kéo, xe máy chuyên dùng.

Ví dụ: Trong trường hợp đoạn đường đó cho phép vận tốc tối đa đối với xe máy là 50 km/h mà người điều khiển xe máy chạy với tốc độ 54 km/h vẫn không bị xử phạt.

Tuy nhiên, khi tham gia giao thông mọi người cần chạy đúng tốc độ quy định để đảm bảo tốt nhất về an toàn giao thông, tránh tai nạn xảy ra.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,860

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn