Tổng hợp điểm mới 12 Luật có hiệu lực từ ngày 01/7/2020

Con dâu có nghĩa vụ gửi tiền cho mẹ chồng sắm Tết hay không?

16/01/2020 08:39 AM

Những ngày qua, nhiều thành viên thắc rằng con dâu sống chung với cha mẹ chồng thì có nghĩa vụ gửi tiền cho mẹ chồng sắm Tết Âm lịch 2020 không? Nếu có thì mức tiền đóng góp là bao nhiều?

sắm tết

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty TNHH THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Tại Điều 80 của Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định, trong trường hợp con dâu, con rể sống chung với cha mẹ chồng, cha mẹ vợ thì giữa các bên có các quyền, nghĩa vụ tôn trọng, quan tâm, chăm sóc và giúp đỡ nhau theo quy định tại các điều 69, 70, 71 và 72 của Luật này.

Tại Khoản 4 Điều 70 của Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định, trường hợp con đã thành niên có nghĩa vụ đóng góp thu nhập vào việc đáp ứng nhu cầu của gia đình phù hợp với khả năng của mình.

Như vậy, với trường hợp con dâu sống chung với cha mẹ chồng thì có nghĩa vụ đóng góp thu nhập của mình vào việc sắm Tết, sinh hoạt chung của cả gia đình trong dịp Tết; và mức đóng góp phù hợp với khả năng của mình.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,352

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn