Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Người ngồi sau xe máy không đội mũ bảo hiểm, người chở có bị phạt?

11/01/2020 11:16 AM

"Tôi đi làm bằng xe máy luôn đội mũ bảo hiểm; tuy nhiên, mỗi khi có người nhờ quá giang thì tôi chở họ, nhưng họ không có mũ bảo hiểm. Vậy tôi có bị xử phạt hay không? Khi tôi có đội mũ bảo hiểm, chí có người quá giang là không đội mũ bảo hiểm" - (Đây là thắc mắc của anh Thái Dương).

không đội mũ bảo hiểm

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, Luật sư Nguyễn Thụy Hân, Phụ trách mạng Cộng Đồng Ngành Luật của LawSoft giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điểm k Khoản 2 điều 6 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì trường hợp nêu trên anh Thái Dương bị phạt tiền từ 200 nghìn đồng đến 300 nghìn đồng về lỗi chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”.

Đồng thời, theo Khoản 3 Điều 11 của Nghị định 100/2019 thì người đi quá giang (người được chở) cũng bị phạt tiền từ 200 nghìn đồng đến 300 nghìn đồng vễ lỗi người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”.

Lưu ý thêm, nếu không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ sẽ bị phạt tiền từ 200 nghìn đồng đến 300 nghìn đồng theo Điểm i Khoản 2 Điều 6 của Nghị định 100/2019.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 9,100

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn