Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Chưa đăng ký kết hôn, nam có được nghỉ thai sản?

16/12/2019 10:46 AM

Một bạn đọc có hỏi: “Tôi và vợ tôi chưa làm thủ tục đăng ký kết hôn, vậy khi vợ tôi sinh con thì tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?”.

Về vấn đề này, Luật sư Nguyễn Thụy Hân, Phụ trách mạng Cộng Đồng Ngành Luật của LawSoft tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nam có vợ sinh con được nghỉ làm và hưởng chế độ thai sản như sau:

- 05 ngày làm việc;

- 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

- Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

- Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Căn cứ vào Quyết định 166/QĐ-BHXH, hồ sơ hưởng chế độ thai sản nam gồm có:

- Bản sao giấy chứng sinh, Sổ hộ khẩu hoặc bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh của con;

- Mẫu theo quy định tại Quyết định 166.

Như vậy, trong trường hợp này chỉ cần có giấy tờ chứng minh được lao động nam là cha của đứa bé thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định. Không cần xác định cha và mẹ của đứa bé có đăng ký kết hôn hay chưa.

Xem thêm tại Hướng dẫn hồ sơ, thủ tục hưởng chế độ thai sản.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,265

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn