Tết Kỷ Hợi, luật sư tư vấn cách "chơi" thế nào để tránh phải vào đồn công an!

30/01/2019 08:15 AM

Tết Nguyên Đán là dịp để mọi người có cơ hội tụ họp cùng nhau ăn uống vui chơi. Có những trò chơi đã xuất hiện lâu đời và trở thành một nét văn hóa dịp Tết. Nhưng chỉ cần một lúc không để ý mà “vui hơi quá”, chúng ta cũng dễ mắc phải những hành vi vi phạm pháp luật.

Hãy cùng gặp gỡ Luật sư Nguyễn Đức Chánh tìm hiểu kỹ hơn về những quy định pháp luật với những trò chơi ngày Tết này.

Thưa luật sư, các trò chơi như đánh bài, bầu cua tôm cá, đá gà… là những trò chơi thường được tổ chức chơi vào dịp Tết kèm theo các hình thức sát phạt nhau. Vậy những trò chơi này có vi phạm pháp luật hay không?

L.S Nguyễn Đức Chánh: Đối với những hình thức trò chơi như: đánh bạc, bầu cua tôm cá hay đá gà… được xem là những trò chơi dân gian. Tuy nhiên, nếu chúng ta dùng những trò chơi này ăn thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị, thì rõ ràng đây là hành vi vi phạm pháp luật. Tùy vào tính chất, mức độ của hành vi mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo quy định pháp luật đánh cược số tiền bao nhiêu thì mới xem là vi phạm pháp luật thưa luật sư? Có những trường hợp chỉ tổ chức phạt tiền cho vui với số tiền phạt chỉ 1.000 hay 5.000 đồng, số tiền nhỏ thế này có vi phạm pháp luật không thưa luật sư?

L.S Nguyễn Đức Chánh: Đối với hành vi đánh bạc trái phép, ăn thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị thì 1.000 đồng hay 5.000 đồng đều bị coi là vi phạm pháp luật. Theo quy định hiện nay, nếu bạn đánh bạc trái phép dưới mức 5 triệu đồng thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính, còn nếu trên mức 5 triệu đồng thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Vì vậy nếu có vấn đề liên quan đến việc ăn thua bằng tiền hay hiện vật thì đều là vi phạm pháp luật.

Theo pháp luật, những hành vi vi phạm pháp luật từ việc chơi bài, bầu cua tôm cá, đá gà… sẽ phải chịu mức phạt như thế nào thưa luật sư?

L.S Nguyễn Đức Chánh: Đối với hành vi đánh bạc chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định ở Điều 26 của Nghị định 167 năm 2013 của Chính phủ, mức phạt là từ 1 đến 2 triệu đồng. Còn đối với hành vi tổ chức đánh bạc thì sẽ bị xử phạt từ 5 đến 10 triệu đồng. Còn đối với hành vi đánh bạc từ 5 triệu đồng trở lên, hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng trước đó đã từng bị xử phạt hành chính, hoặc bị kết án chưa xóa tích mà vẫn vi phạm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự ở Điều 321 của Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017.

Đối với hành vi đánh bạc trái phép, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc bị phạt tù từ 1 năm đến 3 năm và mức cao nhất là 7 năm tù. Đối với hành vi tổ chức đánh bạc theo quy định ở Điều 322 của bộ Luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017 thì sẽ bị phạt tiền tối đa đến 300 triệu đồng hoặc bị phạt tù. Và mức cao nhất của hành vi này là 10 năm tù.

Thưa luật sư, ngoài hình thức sát phạt nhau bằng tiền, mọi người còn chơi những trò đánh bài, bầu cua tôm cá… dưới các hình thức phạt khác như: phạt uống nước hoặc phạt uống rượu, bia thì có bị xem là vi phạm pháp luật không?

L.S Nguyễn Đức Chánh: Theo quy định của pháp luật hiện nay, thì hình thức đánh bạc ăn thua bằng tiền hoặc hiện vật thì mới là vi phạm pháp luật. Trong trường hợp đánh bài, chơi trò chơi mang tính chất vui chơi giải trí có một chút hình thức thưởng phạt như uống nước hay uống rượu bia thì sẽ không được xem là vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, các bạn cũng nên cân nhắc đừng lạm dụng nó, hoặc biến tướng nó từ hình thức vui chơi giải trí sang hình thức đặt tiền hoặc hiện vật có giá trị. Như vậy sẽ dẫn từ việc không vi phạm pháp luật thành hành vi vi phạm pháp luật. Vào ngày Tết, các bạn cũng nên cân nhắc kỹ trước khi tham gia bất kỳ hoạt động vui chơi nào, nhất là việc ăn thua bằng tiền hoặc hiện vật để tránh vướng vào vòng lao lý.

Thay vì cắm cúi vào điện thoại như ngày thường, cùng tụ tập chơi những trò chơi dân gian quả thực là một hình ảnh đẹp, mang mọi người đến gần nhau hơn và không khí Tết cũng sẽ vui vẻ hơn. Thế nhưng “vui thôi, đừng vui quá” , đừng để niềm vui khiến bản thân thiếu kiềm chế và có những hành vi vi phạm pháp luật. Hy vọng những chia sẻ của Luật sư Nguyễn Đức Chánh sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về những quy định pháp luật có được một mùa Tết vừa vui vẻ vừa lành mạnh.

Nguyễn Quang - Như Quỳnh

Theo Dân trí

2,898

Bình luận
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn