Tôi có quyền mang dao bấm để phòng thân khi đi đường?

10/01/2019 15:12 PM

Sống ở khu dân cư có an ninh phức tạp, lại thường đi làm về muộn nên tôi cất dao bấm trong cốp xe. (Văn Hùng)

Cách đây một tháng, tôi bị công an kiểm tra hành chính dọc đường, phát hiện con dao và xử phạt.

Tôi không hiểu vì sao lại bị phạt trong khi chỉ mang để phòng thân chứ không gây hại ai. Xin hỏi, cảnh sát có quyền xử phạt không?

Luật sư trả lời:

Theo điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, ai vi phạm những lỗi sau sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng:

- Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác;

- Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng;

- Gây rối trật tự tại nơi tổ chức thi hành quyết định cưỡng chế;

- Tàng trữ, vận chuyển "đèn trời".

Như vậy, hành vi tàng trữ dao bấm của bạn đã vi phạm điểm a khoản 3 Điều 5 nói trên và việc bị xử phạt của cơ quan chức năng trong trường hợp này là có căn cứ.

Luật sư Vũ Tiến Vinh

Công ty luật Bảo An, Hà Nội

Theo VnExpress

3,823

Bình luận
3 lời bình
  • Bình luận

    Luật sư Vũ Tiến Vinh trả lời tôi thấy chưa thỏa đáng và chưa nêu lên bản chất của hành vi. Bởi vì, hành vi trên có lỗi khi nhằm mục đích gây mất trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác. Như vậy, nếu hành vi trên không chứng minh được được hoặc không có căn cứ để chúng minh tính có lỗi. Thì không thể áp dụng điều khoản trên.

    (Oanh Ledoan) - 10/01/2019  Trả lời

  • Trao đổi

    “nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác” theo Điều 5 đã nêu.

    Theo quan điểm cá nhân của tôi, việc cất dao trong cốp xe để tự vệ chưa đủ cơ sở để quy vào “mục đích gây rối trật tự công cộng hoặc cố ý gây thương tích cho người khác”.

    (Na Vy) - 10/01/2019  Trả lời

    Đồng quan điểm

    (PiNam) - 11/01/2019  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn