Tổng hợp điểm mới 12 Luật có hiệu lực từ ngày 01/7/2020

Đang là cán bộ, công chức, viên chức thì không được làm luật sư

11/05/2020 11:23 AM

Đây là nội dung được quy định tại Luật Luật sư 2006 (đã được sửa đổi, bổ sung bởi Luật Luật sư sửa đổi 2012).

Cụ thể, để trở thành Luật sư, công dân Việt Nam phải có bằng cử nhân luật, được đào tạo nghề Luật sư,  trải qua thời gian tập sự hành nghề, thi đậu để được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 và Khoản 2 Điều 3 Thông tư 19/2013/TT-BTP ngày 28/11/2013 thì người đang là cán bộ, công chức, viên chức:

- Không được đăng ký tập sự hành nghề luật sư;

- Không được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư.

Vì vậy, những người đang là cán bộ, công chức, viên chức sẽ không được làm luật sư.

Thực tế chúng ta có thể thấy, các thẩm phán khi còn đương chức thì không được làm luật sư; tuy nhiên, sau khi nghỉ hưu thì họ vẫn có thể  tiếp tục hành nghề luật với chức danh luật sư.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,036

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn