Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Những từ được phép viết tắt trên hóa đơn giá trị gia tăng

12/03/2020 15:30 PM

Căn cứ vào khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC, người bán phải ghi đúng tiêu thức “mã số thuế” của người mua và người bán trên hóa đơn giá trị gia tăng.

Đồng thời, tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt thì phải đảm bảo xác định đúng người mua, người bán.

Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp, như:

- "Phường" thành "P"

- "Quận" thành "Q"

- "Thành phố" thành "TP"

-  "Việt Nam" thành "VN"

- "Cổ phần" thành "CP"

- "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH"

- "Khu công nghiệp" thành "KCN"

- "Sản xuất" thành "SX"

- "Chi nhánh" thành "CN" …

Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.

Trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC.

Hữu Phạm

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 16,786

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn