Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Đề xuất sửa quy định quản lý 2% kinh phí bảo trì nhà chung cư

08/08/2020 07:34 AM

Bộ Xây dựng đang dự thảo Nghị định sửa đổi Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở 2014, trong đó, đề xuất sửa đổi quy định về quản lý kinh phí bảo trì nhà chung cư. Cụ thể như sau:

Dự thảo Nghị định sửa Nghị định 99/2015/NĐ-CP

quản lý quỹ bảo trì chung cư

Đề xuất sửa đổi quy định về quản lý kinh phí bảo trì nhà chung cư (Ảnh minh họa)

- Về quản lý kinh phí bảo trì nhà chung cư:

+ Sửa đổi Khoản 1 Điều 36 theo hướng quy định cụ thể Chủ đầu tư phải lập tài khoản vốn chuyên dùng để người mua, thuê mua, chủ đầu tư nộp kinh phí 2% bảo trì vào tài khoản này. Việc sửa đổi này nhằm bảo đảm tài khoản vốn chuyên dùng được thực hiện như dạng tài khoản “đóng”, chủ đầu tư không được tự ý sử dụng vào các mục đích khác.

+ Sửa đổi Khoản 2 Điều 36 theo hướng quy định một hình thức để người mua nhà nộp tiền trực tiếp vào tài khoản kinh phí bảo trì phần sở hữu chung nhà chung cư, bỏ quy định nộp trực tiếp cho chủ đầu tư.

- Về xử lý tài sản của chủ đầu tư để thu hồi kinh phí bảo trì 2% bàn giao cho Ban quản trị:

Sửa đổi điểm d khoản 1 Điều 37 theo hướng quy định hình thức xử lý tài sản của chủ đầu tư theo hình thức bán đấu giá tài sản để làm cơ sở cho địa phương thực hiện việc thu hồi kinh phí bàn giao cho Ban quản trị.

Xem chi tiết nội dung tại Dự thảo Nghị định sửa đổi Nghị định 99/2015/NĐ-CP.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,169

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn