Đã cập nhật 10 Luật thông qua tại kỳ họp thứ 9, Quốc hội khóa XIV

Kế hoạch sử dụng đất có phải theo quy hoạch không?

14/04/2020 14:50 PM

Ông Trần Dũng (Thanh Hóa) hỏi: Dự án không có tên trong kế hoạch sử dụng đất thì có được phép xây dựng không? Kế hoạch sử dụng đất có phải là thực hiện theo quy hoạch không?

Về vấn đề này, Tổng cục Quản lý đất đai, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Điểm b khoản 2 Điều 35 của Luật Đất đai năm 2013 (được sửa đổi, bổ sung theo quy định tại khoản 1 Điều 6 của Luật số 35/2018/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của 37 luật có liên quan đến quy hoạch) quy định: “b) Kế hoạch sử dụng đất phải phù hợp với quy hoạch sử dụng đất cùng cấp đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; đối với kế hoạch sử dụng đất cấp tỉnh phải phù hợp với phương án phân bổ, khoanh vùng đất đai trong quy hoạch tỉnh”.

Điều 52 Luật Đất đai năm 2013 về căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, quy định:

1. Kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

Đề nghị ông Trần Dũng nghiên cứu quy định nêu trên và các quy định của pháp luật có liên quan để thực hiện.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 853

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn