Chuyển mục đích sử dụng đất, nộp tiền thế nào?

07/01/2019 08:15 AM

Ông Nguyễn Hữu Tài (Quảng Bình) hỏi: Căn cứ Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP khi tôi chuyển mục đích sử dụng đất vườn, ao cùng một thửa đất có nhà ở sang đất ở tôi có bắt buộc bổ sung tài sản nhà ở để được giảm 50% tiền sử dụng đất hay không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai quy định:

“6. Phần diện tích đất vườn, ao còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này thì được xác định sử dụng vào mục đích hiện trạng đang sử dụng theo quy định tại Khoản 1, Điều 10 của Luật này”.

Tại Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất đã quy định:

“2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Căn cứ quy định nêu trên thì hộ gia đình, cá nhân phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chuyển mục đích từ phần diện tích đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư nhưng không được công nhận là đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền với nhà ở nhưng người sử dụng đất đã tách thửa ra để chuyển quyền hoặc do đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01/7/2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở; như vậy, đối với diện tích đất chuyển mục đích không quy định phải có nhà ở.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

 

1,694

Bình luận
1 lời bình
  • Chuyển mục đích sử dụng đất

    Gia đình tôi có nhận chuyển nhượng QSDĐ năm 2003. Trên Giấy chứng nhận tổng diện tích là 28 784 m vuông đất trồng lúa.  Trên đất này tôi có nuôi cá và cất nhà nhưng chỉ thể hiện là đất lúa. Vậy tôi muốn chuyển qua một phần đất ở như vậy có được miền thuế không?

    (Võ Thanh Điền) - 2 giờ trước  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn