Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Điều chỉnh vị trí việc làm công chức trong 02 trường hợp

04/06/2020 08:58 AM

Nghị định 62/2020/NĐ-CP về vị trí việc làm và biên chế công chức được Chính phủ ban hành ngày 01/6/2020 và bắt đầu có hiệu lực từ 20/7/2020.

Hình minh họa

Theo đó, quy định về việc điều chỉnh vị trí việc làm trong cơ quan, tổ chức được thực hiện trong các trường hợp sau:

(1) Cơ quan, tổ chức được tổ chức lại theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

(2) Cơ quan, tổ chức có sự thay đổi một trong các căn cứ để xác định vị trí việc làm với công chức sau đây:

- Có sự thay đổi về chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn, cơ cấu tổ chức của cơ quan, tổ chức;

- Có sự thay đổi về mức độ phức tạp, tính chất, đặc điểm, quy mô hoạt động; phạm vi, đối tượng phục vụ; quy trình quản lý chuyên môn, nghiệp vụ theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

Trong trường hợp có điều chỉnh vị trí việc làm trong cơ quan, tổ chức thì trình tự, hồ sơ điều chỉnh được thực hiện theo 7 và Điều 8 Nghị định 62/2020/NĐ-CP kèm theo văn bản của cơ quan có thẩm quyền liên quan đến việc điều chỉnh vị trí việc làm.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,713

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn