Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Không còn khái niệm họp bất thường trong hoạt động Chính phủ, HĐND, UBND

21/05/2020 14:30 PM

Hiện hành, Luật Tổ chức Chính phủ 2015Luật Tổ chức chính quyền địa phương 2015 đều có quy định về hình thức họp bất thường trong hoạt động của Chính phủ và HĐND, UBND các cấp.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Tuy nhiên, Luật Tổ chức Chính phủ và Luật Tổ chức chính quyền địa phương sửa đổi 2019 đã sửa khái niệm họp "bất thường" thành “chuyên đề hoặc họp để giải quyết công việc phát sinh đột xuất”. Cụ thể như sau:

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Tổ chức Chính ph

...

5. Thay thế cụm từ “bất thường” bằng cụm từ “chuyên đề hoặc họp để giải quyết công việc phát sinh đột xuất” tại khoản 1 Điều 44.

Điều 2. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Tổ chức chính quyền địa phương

...

31. Thay thế cụm từ “bất thường” bằng cụm từ “chuyên đề hoặc họp để giải quyết công việc phát sinh đột xuất” tại khoản 2 và khoản 3 Điều 78, khoản 2 và khoản 3 Điều 80, khoản 1 và khoản 3 Điều 97, khoản 2 Điều 113, khoản 4 Điều 114.

Luật Tổ chức Chính phủ và Luật Tổ chức chính quyền địa phương sửa đổi 2019 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2020.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 11,253

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn