Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Không trả sổ BHXH cho NLĐ: Người sử dụng lao động sẽ bị phạt tiền

06/03/2020 15:15 PM

Đây là nội dung được quy định tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, BHXH, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Cụ thể, phạt tiền từ 02 triệu đồng đến 04 triệu đồng khi vi phạm với mỗi người lao động (NLĐ) nhưng tối đa không quá 75 triệu đồng đối với người sử dụng lao động không trả sổ BHXH cho NLĐ theo quy định tại khoản 5 Điều 21 Luật BHXH.

Bên cạnh đó, tăng mức xử phạt lên 02 triệu đồng đến 04 triệu đồng đối với cơ sở giáo dục nghề nghiệp có một trong các hành vi:

- Tổ chức dạy nghề không đủ thời gian khóa học mà NLĐ tham gia bảo hiểm thất nghiệp đăng ký đối với mỗi NLĐ vi phạm nhưng tối đa không quá 150 triệu đồng;

- Thỏa thuận với cá nhân, tổ chức có liên quan để trục lợi số tiền hỗ trợ học nghề đối với mỗi trường hợp vi phạm mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

(Hiện hành, mức xử phạt là từ 01 đến 02 triệu đồng đối với mỗi NLĐ và không quy định mức phạt tối đa).

Nghị định 28/2020/NĐ-CP bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15/4/2020 và bãi bỏ Nghị định 95/2013/NĐ-CP, Nghị định 88/2015/NĐ-CP.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 8,745

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn