Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Cách dùng đèn xi nhan đúng để không bị phạt theo Nghị định 100

05/02/2020 15:53 PM

Nhiều người chỉ vì không biết cách sử dụng đèn xi nhan đúng nên đã bị Cảnh sát giao thông xử phạt.

Nhằm giúp mọi người nắm bắt đúng cách sử dụng đèn xi nhan để không bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt; nay, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT chia sẻ những nội dung sau đây:

xi nhan

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Khoản 1 Điều 15 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: “Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ”. Điều này có nghĩa là người tham gia giao thông phải có tín hiệu báo hướng rẽ (xi nhan) khi chuyển hướng, nếu chuyển hướng sang trái thì xi nhan sang trái, chuyển hướng sang phải thì xi nhan qua phải.

Lưu ý: Trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức thì không cần phải bật đèn xi nhan.

Nếu người tham gia giao thông không sử dụng đèn xi nhan đúng cách nêu trên sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng – 1.000.000 đồng (trước đây, theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP chỉ bị phạt tiền từ 600.000 đồng – 800.000 đồng) khi lái ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô; 400.000 đồng – 600.000 đồng (trước đây, theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP chỉ bị phạt tiền từ 300.000 đồng – 400.000 đồng) khi lái mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy.

Quy định xử phạt nêu trên được căn cứ tại Điểm c Khoản 3 Điều 5; Điểm a Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Hữu Phạm

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,525

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn