Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Ra tiệm tạp hóa mua bia phải mang giấy tờ tùy thân có dán ảnh

27/12/2019 09:23 AM

Hiện nay, tại Nghị định 105/2017/NĐ-CP về kinh doanh rượu quy định cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổi; và tới ngày 01/01/2020, Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 sẽ cấm bán bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

rượu bia

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Điều 5. Các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia

3. Bán, cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

Với quy định nêu trên, có nghĩa từ ngày 01/01/2020, tổ chức, cá nhân không được bán bia cho người dưới 18 tuổi (hiện hành chỉ cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổi).

Để quy định này đi vào cuộc sống, sắp tới Chính phủ ban hành Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính về vấn đề này, cụ thể sẽ có mức phạt răn đe với những ai bán bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

Chắc rằng, để đảm bảo an toàn cho hoạt động kinh doanh của mình, tránh bị xử phạt thì cá nhân, tổ chức bán bia phải chấp hành đúng quy định pháp luật. Để an toàn, nhằm biết chắc khách hàng đủ tuổi để được mua bia hay chưa thì người bán phải kiểm tra giấy tờ tùy thân có dán ảnh, như là: Chứng minh nhân dân, căn cước công dân, hộ chiếu, giấy phép lái xe…

Như vậy, để chắc rằng đến tiệm tạp hóa, siêu thị… mua bia được liền, không tốn thời gian thì người mua phải mang theo một trong các giấy tờ tùy thân nêu trên.

Hữu Phạm

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,823

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn