Giáo viên có bằng tiến sĩ sẽ được xem xét giảm thời gian tập sự

05/01/2019 15:19 PM

Bộ GD&ĐT vừa ban hành Thông tư 31/2018/TT-BGDĐT về thời gian tập sự theo chức danh giáo viên, giảng viên, trong đó quy định nhiều trường hợp đặc biệt về thời gian tập sự.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Cụ thể, giáo viên, giảng viên có bằng tiến sĩ và đã tham gia giảng dạy trong thời gian làm nghiên cứu sinh thì được người đứng đầu cơ sở giáo dục công lập xem xét rút ngắn thời gian tập sự. Trong đó, thời gian tập sự được rút ngắn bằng tổng thời gian giáo viên, giảng viên đã tham gia giảng dạy khi làm nghiên cứu sinh.

Đối với, giáo viên, giảng viên đang tập sự mà nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH), nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên, nghỉ không hưởng lương, bị tạm giam, tạm giữ,... thì thời gian đó không được tính vào thời gian tập sự.

Thời gian tiếp tục tập sự được thực hiện khi hết thời gian nêu trên và được người đứng đầu các cơ sở giáo dục công lập xác định thời điểm tiếp tục thực hiện tập sự.

Ngoài ra, giáo viên đã thực hiện giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập phù hợp với vị trí việc làm được tuyển dụng mà thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại Điều 2 Thông tư này thì không phải thực hiện thời gian tập sự.

Thông tư 31/2018/TT-BGDĐT có hiệu lực từ ngày 08/02/2019 và thay thế Thông tư 05/2016/TT-BGDĐT ngày 21/3/2016.

Châu Thanh

1,038

Bình luận
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn