Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Có chứng chỉ năng lực xây dựng có được thẩm tra thiết kế công trình cùng hạng?

16/10/2020 14:44 PM

Phạm vi hoạt động của tổ chức thiết kế xây dựng công trình có chứng chỉ năng lực được quy định tại Nghị định 100/2018/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung Điều 61 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP).

Thiết kế xây dựng

Tổ chức có chứng chỉ năng lực xây dựng được thẩm tra thiết kế xây dựng công trình cùng hạng (Ảnh minh hoạ).

Theo đó, tổ chức có chứng chỉ năng lực đối với lĩnh vực thiết kế xây dựng công trình được tham gia thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình theo quy định như sau:

- Chứng chỉ năng lực hạng I: Được thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng tất cả các cấp công trình cùng loại.

- Chứng chỉ năng lực hạng II: Được thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng các công trình cùng loại từ cấp II trở xuống.

- Chứng chỉ năng lực hạng III: Được thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng các công trình cùng loại từ cấp III trở xuống.

Trong đó, tổ chức tham gia hoạt động thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình phải đáp ứng các điều kiện tương ứng với các hạng năng lực như sau:

- Hạng I:

+ Cá nhân đảm nhận chức danh chủ nhiệm thiết kế xây dựng, chủ trì các bộ môn thiết kế có chứng chỉ hành nghề hạng I phù hợp với lĩnh vực chuyên môn đảm nhận;

+ Cá nhân tham gia thực hiện thiết kế có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với lĩnh vực, loại công trình đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

+ Đã thực hiện thiết kế, thẩm tra thiết kế ít nhất 01 công trình từ cấp I trở lên hoặc 02 công trình từ cấp II trở lên cùng loại.

- Hạng II:

+ Cá nhân đảm nhận chức danh chủ nhiệm thiết kế xây dựng, chủ trì các bộ môn thiết kế có chứng chỉ hành nghề từ hạng II trở lên phù hợp với lĩnh vực chuyên môn đảm nhận;

+ Cá nhân tham gia thực hiện thiết kế có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với lĩnh vực, loại công trình đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

+ Đã thực hiện thiết kế, thẩm tra thiết kế ít nhất 01 công trình từ cấp II trở lên hoặc 02 công trình từ cấp III trở lên cùng loại.

- Hạng III:

+ Cá nhân đảm nhận chức danh chủ nhiệm thiết kế xây dựng, chủ trì các bộ môn thiết kế có chứng chỉ hành nghề từ hạng III trở lên phù hợp với lĩnh vực chuyên môn đảm nhận;

+ Cá nhân tham gia thực hiện thiết kế có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với lĩnh vực, loại công trình đăng ký cấp chứng chỉ năng lực.

Căn cứ pháp lý: Khoản 28 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP.

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 479

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn