Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Khi nào Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải ghi tên người dự định cưới?

16/07/2020 07:45 AM

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được sử dụng để kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền hoặc sử dụng vào mục đích khác, trong đó, việc ghi tên người dự định cưới vào giấy này chỉ thực hiện trong trường hợp sau đây:

Theo quy định tại khoản 3, 4 Điều 12 Thông tư 04/2020/TT-BTP ngày 28/5/2020:

- Trường hợp yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để sử dụng vào mục đích kết hôn thì cơ quan đăng ký hộ tịch chỉ cấp một (01) bản cho người yêu cầu. Trong Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải ghi rõ họ tên, năm sinh, quốc tịch, giấy tờ tùy thân của người dự định kết hôn, nơi dự định đăng ký kết hôn.

Ví dụ: Giấy này được cấp để làm thủ tục kết hôn với anh Nguyễn Việt K, sinh năm 1962, công dân Việt Nam, Hộ chiếu số: B123456 do Đại sứ quán Việt Nam tại CHLB Đức cấp ngày 01/02/2020; tại UBND huyện Hoài Đức, thành phố Hà Nội.

Giấy này được cấp để làm thủ tục đăng ký kết hôn với anh KIM JONG DOEK, sinh năm 1970, quốc tịch Hàn Quốc, Hộ chiếu số HQ12345 do cơ quan có thẩm quyền Hàn Quốc cấp ngày 02/02/2020; tại cơ quan có thẩm quyền của Hàn Quốc, tại Hàn Quốc.

- Trường hợp yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để sử dụng vào mục đích khác, không phải để đăng ký kết hôn, thì người yêu cầu không phải đáp ứng điều kiện kết hôn; trong Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải ghi rõ mục đích sử dụng, không có giá trị sử dụng để đăng ký kết hôn. Số lượng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được cấp theo yêu cầu.

Ví dụ: Giấy này được cấp để làm thủ tục mua bán nhà, không có giá trị sử dụng để đăng ký kết hôn.

Như vậy, chỉ trường hợp yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để sử dụng vào mục đích kết hôn thì mới ghi tên người dự định cưới. Còn những trường hợp yêu cầu cấp giấy này để sử dụng vào mục đích khác thì không phải ghi tên người dự định cưới mà ghi rõ mục đích sử dụng (như để làm thủ tục mua bán nhà,...).

trường hợp ghi tên người dự định cưới trên giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Trường hợp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải ghi tên người dự định cưới (Ảnh minh họa)

Quy định này trước đây đã được quy định tại khoản 5 Điều 25 Thông tư 15/2015/TT-BTP: “Trường hợp sử dụng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để làm thủ tục đăng ký kết hôn thì phải ghi rõ họ tên, năm sinh, giấy tờ tùy thân của người dự định kết hôn, nơi dự định làm thủ tục kết hôn”.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,162

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn