Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Bán dâm bị phạt bao nhiêu tiền?

13/07/2020 14:09 PM

Tôi được biết công an vừa phá đường dây mua bán dâm người mẫu, diễn viên đến 30.000 USD. Vậy cho hỏi hành vi bán dâm có vi phạm pháp luật không? Nếu có bị xử lý như thế nào?

bán dâm bị phạt bao nhiêu tiền

Công an lấy lời khai gái bán dâm (Ảnh: Báo Công an nhân dân)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Bán dâm là hành vi bị nghiêm cấm

Pháp lệnh phòng, chống mại dâm năm 2003 định nghĩa: “ Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác”.

Đồng thời, “bán dâm” là một trong các hành vi bị nghiêm cấm theo Điều 4 Pháp lệnh.

Biện pháp xử lý với người có hành vi bán dâm

Người có hành vi “bán dâm” sẽ bị xử lý hành chính theo quy định tại Điều 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 như sau:

- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

- Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc.

- Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính nêu trên, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Ngoài ra, nếu trong quá trình bán dâm mà lây nhiễm HIV cho người mua dâm thì có thể bị xử lý hình sự theo Điều 148 hoặc 149 Bộ luật hình sự 2015; cụ thể:

Điều 148. Tội lây truyền HIV cho người khác

1. Người nào biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền HIV cho người khác, trừ trường hợp nạn nhân đã biết về tình trạng nhiễm HIV của người bị HIV và tự nguyện quan hệ tình dục, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Đối với 02 người trở lên;

b) Đối với người dưới 18 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 145 của Bộ luật này;

c) Đối với phụ nữ mà biết là có thai;

d) Đối với thầy thuốc hoặc nhân viên y tế trực tiếp chữa bệnh cho mình;

đ) Đối với người đang64 thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

Điều 149. Tội cố ý truyền HIV cho người khác

1. Người nào cố ý truyền HIV cho người khác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 148 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

c) Đối với người dưới 18 tuổi;

d) Đối với từ 02 người đến 05 người;

đ) Lợi dụng nghề nghiệp;

e) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Đối với phụ nữ mà biết là có thai;

b) Đối với 06 người trở lên;

c) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

d) Làm nạn nhân tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,585

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn