Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề?

12/06/2020 16:45 PM

"Xin hỏi theo quy định hiện hành, giáo viên là viên chức công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản có được hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi nghề theo Nghị định 76/2019 không?" - Phương Nhi (Email: phuongnhi****@gmail.com)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 11 Nghị định 76/2019/NĐ-CP thì phụ cấp ưu đãi theo nghề bằng 70% mức lương hiện hưởng (theo bảng lương do cơ quan có thẩm quyền của Đảng và Nhà nước quy định) cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) áp dụng đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn của các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định 76/2019, gồm:

- Công chức, viên chức và người lao động là nhà giáo, viên chức quản lý giáo dục trong các cơ sở giáo dục, cơ sở giáo dục nghề nghiệp;

- Công chức, viên chức và người lao động trực tiếp làm công tác chuyên môn y tế trong các cơ sở y tế của Nhà nước bao gồm: Trạm y tế cấp xã; Trạm y tế cơ quan, trường học; Phòng khám đa khoa khu vực; Nhà hộ sinh, Trung tâm y tế, Bệnh viện và các cơ sở y tế khác từ cấp xã trở lên;

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, viên chức quốc phòng, nhân viên quân y trực tiếp làm chuyên môn y tế tại các Trạm y tế kết hợp quân dân y.

Trong đó, thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là tổng thời gian làm việc có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (nếu có thời gian đứt quãng mà chưa hưởng chế độ bảo hiểm xã hội thì được cộng dồn), bao gồm:

- Thời gian làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị-xã hội;

- Thời gian làm việc trong Quân đội nhân dân, Công an nhân dân và cơ yếu.

Mặt khác, tại Khoản 3 Điều  các khoản thời gian sau đây sẽ không được tính hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề và các chế độ phụ cấp, trợ cấp khác quy định tại Nghị định 76/2019:

- Thời gian đi công tác, làm việc, học tập không ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 01 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ việc không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

- Thời gian bị tạm đình chỉ công tác, thời gian bị tạm giữ, tạm giam.

Do đó, theo quy định pháp luật hiện hành thì giáo viên là viên chức công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề quy định tại Điều 11 Nghị định 76/2019.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,799

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn