Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Quyền lợi NLĐ có bị ảnh hưởng khi doanh nghiệp được giảm mức đóng BHXH?

12/06/2020 08:37 AM

Bảo hiểm xã hội bắt buộc có 05 chế độ, vậy cho hỏi tới đây, khi NLĐ làm việc cho những doanh nghiệp được giảm mức đóng BHXH bắt buộc thì quyền lợi của họ có bị ảnh hưởng hay không? – Đây là câu hỏi của chị Hiền (Long An).

giảm mức đóng bhxh bắt buộc

Về vấn chị Hiền nêu, để biết quyền lợi của NLĐ có bị ảnh hưởng hay không, chúng ta sẽ điểm qua công thức tính mức hưởng của 05 loại chế độ này đối với NLĐ:

(1) Chế độ ốm đau

Theo Điều 28 Luật BHXH 2014:

Mức hưởng ốm đau

=

Tỷ lệ % tùy từng trường hợp

X

Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc

(2) Chế độ thai sản

Theo Điều 39, 41 Luật BHXH 2014:

Mức hưởng thai sản

=

Tỷ lệ % tùy từng trường hợp

X

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hoặc mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH tùy trường hợp.

 

Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

=

Số ngày được hưởng

X

30% mức lương cơ sở

(3) Chế độ  tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Theo Điều 48, 49 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015:

Trợ cấp 01 lần

=

X lần mức lương cơ sở tùy theo mức suy giảm khả năng lao động

+

X tháng tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị tùy theo số năm đã đóng BHXH

 

Trợ cấp hàng tháng

=

X% mức lương cơ sở tùy theo mức suy giảm khả năng lao động

+

X% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị tùy theo số năm đã đóng BHXH

(4) Chế độ tử tuất

Theo Điều 68, 70 Luật BHXH 2014 thì:

Trợ cấp tuất hàng tháng

=

X% mức lương cơ sở tùy từng trường hợp

 

Trợ cấp tuất một lần

=

X tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng BHXH

(5) Chế độ hưu trí

Theo Điều 56, 60 Luật BHXH 2014 thì:

Mức lương hưu hằng tháng

=

Tỷ lệ hưởng lương hưu tùy từng trường hợp

x

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BXHH

 

Mức hưởng nếu nhận BHXH một lần

=

X tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH

Sau khi điểm qua các công thức nêu trên, chúng ta có thể thấy việc tính hưởng các chế độ BHXH chỉ căn cứ vào số năm đã đóng BHXH, mức tiền lương đóng BHXH chứ “không căn cứ vào tỷ lệ % đã đóng BHXH hàng tháng”.

Ngoài ra, theo quy định tại Luật BHXH 2014, Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 và các văn bản hướng dẫn thì điều kiện để hưởng các chế độ BHXH bắt buộc cũng không dựa vào tỷ lệ % đã đóng BHXH hàng tháng.

Vì vậy, với những trường hợp doanh nghiệp được giảm mức đóng BHXH, quyền lợi của NLĐ sẽ không bị ảnh hưởng.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,640

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn