Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Đã nghỉ việc hưởng BHYT như thế nào?

02/06/2020 09:18 AM

"Người lao động đã nghỉ việc ở công ty thì hưởng bảo hiểm y tế như thế nào? Khi đi khám bệnh, chữa bệnh có được hưởng bảo hiểm y tế hay không?" - Tuyết Minh (Email: tuyetminh****@gmail.com).

Ảnh minh họa (Nguồn internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 thì khi doanh nghiệp báo giảm người tham gia BHYT tại đơn vị mình thì thẻ BHYT của người lao động (NLĐ) nghỉ việc sẽ không còn giá trị sử dụng. Đồng nghĩa, NLĐ sẽ không được hưởng quyền lợi BHYT khi đi khám bệnh, chữa bệnh (KCB).

Để được hưởng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc, NLĐ có thể thực hiện một trong các phương án sau đây:

(1) Phương án 1: Tham gia BHYT tự nguyện theo hình thức hộ gia đình

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì những người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú (trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định 148) được tham gia BHYT theo hộ gia đình).

Do đó, NLĐ sau khi nghỉ việc có thể liên hệ với các cơ quan bảo hiểm xã hội (BHXH), đại lý thu BHXH, BHYT để làm thủ tục tham gia BHYT tự nguyện theo hình thức hộ gia đình. Mức đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình cụ thể như sau:

- Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở (mức lương cơ sở hiện hành là 1.490.000 đồng/tháng).

- Người thứ 2 đóng bằng 70% mức đóng của người thứ nhất.

- Người thứ 3 đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất.

- Người thứ 4 đóng bằng 50% mức đóng của người thứ nhất.

- Từ người thứ 5 trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

(2) Phương án 2: Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tại Điều 51 Luật Việc làm 2013 quy định:

Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp thì NLĐ sẽ được cơ quan BHXH đóng BHYT và cấp thẻ BHYT theo quy định tại Điều 23 Nghị định 28/2015/NĐ-CP (hiện quy định này đã được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 11 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP).

Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, NLĐ sẽ không được hưởng BHYT. Khi đó, NLĐ có thể tham giao BHYT tự nguyện theo hình thức hộ gia đình như phương án 1 để tiếp tục hưởng chế độ BHYT khi đi KCB.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,123

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn