Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Hiện nay đã có quy định người giúp việc được nghỉ ít nhất 04 ngày/tháng

30/05/2020 14:40 PM

Hiện hành, Bộ Luật Lao động 2012, Nghị định 27/2014/NĐ-CPBộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2021) đều có quy định lao động là người giúp việc gia đình được nghỉ ít nhất 04 ngày/tháng.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Cụ thể, tại khoản 1 Điều 110 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

Điều 22 Nghị định 27/2014/NĐ-CP quy định: Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp không thể bố trí được thì người sử dụng lao động phải có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày. Thời điểm nghỉ do hai bên thỏa thuận.

Tại khoản 1 Điều 111 Bộ luật Lao động 2019 cũng kế thừa quy định tại khoản 1 Điều 110 Bộ luật Lao động 2012.

Để triển khai thi hành Bộ luật Lao động 2019, Bộ LĐTB&XH cũng đang dự thảo Nghị định quy định về lao động là người giúp việc gia đình theo khoản 2 Điều 161 của Bộ luật Lao động.

Tại Điều 6 Dự thảo Nghị định này quy định:

Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi đối với người lao động giúp việc gia đình thực hiện theo quy định tại Chương VII Bộ luật Lao động, trong đó người sử dụng lao động phải bảo đảm cho người lao động được nghỉ hằng tuần quy định tại khoản 1 Điều 111 Bộ luật Lao động tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày; nghỉ ít nhất 6 giờ liên tục trong 24 giờ liên tục.

Toàn văn dự thảo Nghị định

Như vậy, hiện nay, đã có quy định người giúp việc được nghỉ ít nhất 04 ngày/tháng nhằm bảo đảm quyền lợi của lao động là người giúp việc nhà.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,676

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn