Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Quy định về thời hạn của Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

27/05/2020 13:57 PM

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị sử dụng trong thời hạn bao lâu kể từ ngày cấp? – Đây là câu hỏi của chị Lê Hạnh (Bình Định).

Mẫu tờ khai cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
Mẫu Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Ảnh chụp một phần mẫu Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo quy định hiện hành tại Khoản 1 Điều 23 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng kể từ ngày cấp.

Tuy nhiên, theo thông tin được nêu tại Công văn 360/HTQTCT-HT ngày 23/3/2020 của Cục Hộ tịch, quốc tịch, chứng thực thì Bộ Tư pháp đang xây dựng dự thảo Thông tư thay thế Thông tư 15/2015/TT-BTP ngày 15/11/2015 của Bộ Tư pháp quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 .

Liên quan đến quy định về giá trị và mục đích sử dụng của Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân sẽ được sửa đổi, bổ sung theo hướng quy định rõ:

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị đến thời điểm thay đổi tình trạng hôn nhân hoặc 06 tháng kể từ ngày cấp, tùy theo thời điểm nào đến trước;

- Đối với Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nhằm mục đích đăng ký kết hôn thì người yêu cầu chỉ được cấp 01 bản;

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nhằm mục đích khác thì được cấp số lượng bản theo nhu cầu.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,642

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn