Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Đang hưởng trợ cấp xã hội có được nhận hỗ trợ từ gói 62.000 tỷ đồng?

19/05/2020 14:16 PM

Người đang hưởng trợ cấp xã hội có được hưởng hỗ trợ từ gói 62.000 tỷ đồng không? - Bạn Thái An (TP.HCM)

File word 14 mẫu hồ sơ để nhận hỗ trợ Covid-19

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo Điều 11 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 về thực hiện chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch COVID-19:

Điều 11. Hỗ trợ đối tượng bảo trợ xã hội

Đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng chính sách trợ cấp xã hội hằng tháng, trong danh sách hưởng trợ cấp xã hội tháng 4 năm 2020.

Theo khoản 6 Mục II Nghị quyết 42/NQ-CP ngày 09/4/2020 về biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19:

II. NỘI DUNG HỖ TRỢ

...

6. Đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng được hỗ trợ thêm 500.000 đồng/người/tháng. Thời gian áp dụng là 3 tháng, từ tháng 4 đến tháng 6 năm 2020 và được chi trả một lần.

Căn cứ những quy định trên thì đối tượng hưởng chính sách trợ cấp xã hội hằng tháng, trong danh sách hưởng trợ cấp xã hội tháng 4 năm 2020 sẽ được hỗ trợ thêm từ gói 62.000 tỷ đồng với mức 500.000 đồng/người/tháng, trong thời gian là 3 tháng (từ tháng 4 đến tháng 6 năm 2020) và được chi trả một lần.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,175

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn