Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Hướng dẫn cấp thẻ BHYT theo đối tượng người có công

14/05/2020 14:02 PM

Ông Lê Mạnh Hải (tỉnh Nghệ An) là con liệt sĩ, hiện đang sống tại TP. Vinh, tỉnh Nghệ An, hồ sơ con liệt sĩ lưu tại TPHCM. Ông Hải hỏi, ông làm thẻ BHYT theo đối tượng con liệt sĩ nhưng được yêu cầu phải sao hồ sơ liệt sĩ từ TPHCM về mới làm được BHYT, như vậy có đúng không? Thủ tục như thế nào?

UBND cấp xã có trách nhiệm lập danh sách thân nhân của người có công với cách mạng trên địa bàn, gửi cơ quan BHXH để cấp thẻ BHYT.

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 11 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế thì UBND cấp xã có trách nhiệm lập danh sách thân nhân của người có công với cách mạng trên địa bàn, gửi cơ quan BHXH để cấp thẻ BHYT.

Trường hợp của ông Hải đang sống tại TP. Vinh, tỉnh Nghệ An có hồ sơ là con liệt sĩ tại TPHCM thuộc đối tượng thân nhân của người có công với cách mạng do ngân sách Nhà nước đóng BHYT (theo quy định tại Khoản 11 Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP).

Vì vậy, đề nghị ông liên hệ với UBND cấp xã nơi cư trú để xem xét và giải đáp vướng mắc về quy trình, thủ tục tham gia BHYT theo quy định nêu trên.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 817

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn