Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Chứng thực sổ hộ khẩu, KT3 bắt buộc photo đủ các trang đã có thông tin

11/05/2020 09:52 AM

“Tôi muốn hỏi khi đi photo sổ hộ khẩu để đến phường chứng thực thì có cần phải photo nguyên cuốn sổ hay chỉ cần trang có thông tin đang cần thôi?” – Đây là câu hỏi của chị Thu Hiền đến từ Bình Phước.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 10 Thông tư 01/2020/TT-BTP quy định về việc chứng thực bản sao từ bản chính thì:

Điều 10. Bản sao từ bản chính

Bản sao từ bản chính để chứng thực phải gồm đầy đủ số trang có thông tin của bản chính.

Ví dụ: chứng thực bản sao từ bản chính sổ hộ khẩu thì phải chụp đầy đủ trang bìa và các trang của sổ đã ghi thông tin về các thành viên có tên trong sổ; chứng thực hộ chiếu thì phải chụp cả trang bìa và toàn bộ các trang của hộ chiếu có ghi thông tin.

Như vậy, khi đi photo sổ hộ khẩu, sổ tạm trú (KT3) thì những trang còn trống, chưa có ghi thông tin về thành viên trong hộ thì không bắt buộc phải photo, chỉ cần photo trang bìa và các trang của sổ đã ghi thông tin về các thành viên có tên trong sổ.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,303

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn