Tổng hợp điểm mới 12 Luật có hiệu lực từ ngày 01/7/2020

Trợ cấp tuất hàng tháng cho thân nhân người bị nhiễm chất độc hoá học

12/02/2020 08:43 AM

Chồng bà Nguyễn Thị Uyển (tỉnh Nghệ An) là ông Nguyễn Đình Lưu, bị nhiễm chất độc hóa học loại 1 không có tỷ lệ %, đã từ trần tháng 4/2018 nhưng đến nay bà vẫn chưa được hưởng trợ cấp tuất của chồng. Bà Uyển hỏi, bà có được hưởng trợ cấp tuất của chồng không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Hiện nay, việc giải quyết chế độ người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học từ trần được quy định tại khoản 4, khoản 5 Điều 41 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ và được hướng dẫn chi tiết tại khoản 1 Điều 6  Thông tư số 16/2014/TT-BLĐTBXH ngày 30/7/2014 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Đề nghị bà liên hệ với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội ở địa phương để xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.

1. Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học thuộc một trong các trường hợp sau đây chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như thân nhân của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên:

a) Người trong hồ sơ có biên bản giám định y khoa đúng theo quy định đã kết luận tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

b) Người đã hưởng trợ cấp hàng tháng theo mức bị mắc bệnh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên quy định tại Nghị định số 47/2012/NĐ-CP ngày 28/5/2012 của Chính phủ quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng;

c) Người được điều chỉnh hưởng trợ cấp hàng tháng theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 42 của Nghị định số 31/2013/NĐ-CP.

(Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 16/2014/TT-BLĐTBXH)

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,035

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn