Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

DN có phải nộp phí công bố thông tin khi đăng ký kinh doanh?

04/01/2020 07:40 AM

Một trong những điều kiện hồ sơ đăng ký doanh nghiệp được tiếp nhận để nhập thông tin vào Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp là đã nộp lệ phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

Công ty TNHH Tư vấn Tiến Đạt là đơn vị hỗ trợ doanh nghiệp trong các thủ tục đăng ký kinh doanh. Theo phản ánh của Công ty, trong quá trình nộp hồ sơ đăng ký kinh doanh bằng chữ ký số tại Phòng Đăng ký kinh doanh Hà Nội, Công ty được yêu cầu nộp phí công bố và đính kèm vào hồ sơ đăng ký kinh doanh, hoặc có trường hợp không yêu cầu nộp phí công bố nhưng sau khi doanh nghiệp nộp phí công bố lại không thực hiện đăng công bố cho doanh nghiệp.

Trong khi đó, theo Nghị định số 78/2015/NĐ-CPThông tư số 215/2016/TT-BTC thì không bắt buộc doanh nghiệp nộp phí công bố thông tin doanh nghiệp ngay tại thời điểm nộp hồ sơ. Đồng thời, việc đề nghị đăng công bố thông tin là bắt buộc và được thể hiện tại biểu mẫu Thông tư số 02/2019/TT-BKHĐT. Do đó, với 2 trường hợp nêu trên, Công ty cho rằng Phòng Đăng ký kinh doanh Hà Nội làm không đúng quy định, kéo dài thời gian gây ảnh hưởng tới doanh nghiệp nên Công ty đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn thực hiện nộp phí và công bố thông tin.

Ngoài ra hiện nay việc kiểm tra tính toàn vẹn của hồ sơ sau khi ký xác thực đối với hồ sơ đăng ký kinh doanh bằng chữ ký số không được hướng dẫn tại Nghị định số 78/2015/NĐ-CP và Nghị định số 108/2018/NĐ-CP. Công ty hỏi, việc chọn phần “kiểm tra nếu có thay đổi” tại trường người ký trên hệ thống đăng ký kinh doanh có bắt buộc không? Việc kiểm tra này là trách nhiệm của chuyên viên đăng ký kinh doanh hay trách nhiệm của doanh nghiệp?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Khoản 17 Điều 1 Nghị định số 108/2018/NĐ-CP ngày 23/8/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/9/2015 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp quy định: “Việc đề nghị công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp được thực hiện tại thời điểm doanh nghiệp nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp”.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 27 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP thì một trong những điều kiện hồ sơ đăng ký doanh nghiệp được tiếp nhận để nhập thông tin vào Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp là đã nộp lệ phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

Phí công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp là một trong những loại phí được quy định tại Biểu phí, lệ phí đăng ký doanh nghiệp ban hành kèm theo Thông tư số 47/2019/TT-BTC ngày 5/8/2019 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí cung cấp thông tin doanh nghiệp.

Căn cứ các quy định nêu trên, việc đề nghị công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp và nộp phí công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp được thực hiện tại thời điểm doanh nghiệp nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Về quy trình đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử sử dụng chữ ký số công cộng, việc thiết kế hệ thống có hiển thị nút bấm “kiểm tra nếu có thay đổi” là để hỗ trợ người dùng kiểm tra tính toàn vẹn, chính xác của hồ sơ đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử sử dụng chữ ký số công cộng.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,435

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn