Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Gỡ vướng trong cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng

24/10/2019 15:52 PM

Bộ Xây dựng đã có Công văn 302/BXD-HĐXD ngày 08/10/2019 hướng dẫn một số nội dung liên quan đến việc cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng như sau:

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

- Chuyên ngành kinh tế xây dựng không thuộc chuyên môn phù hợp khi xét cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế quy hoạch xây dựng theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư 08/2018/TT-BXD.

Cụ thể, khoản 2 Điều 2 Thông tư 08/2018/TT-BXD quy định: "Đối với lĩnh vực hành nghề thiết kế quy hoạch xây dựng: Chuyên môn được đào tạo thuộc một trong các chuyên ngành: kiến trúc, quy hoạch xây dựng, kinh tế đô thị, hạ tầng kỹ thuật hoặc các chuyên ngành có liên quan đến yêu cầu của việc lập đồ án quy hoạch xây dựng".

Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP về việc sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Xây dựng thì không tồn tại chứng chỉ kinh tế đô thị.

Do đó Bộ câu hỏi phục vụ sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng ban hành kèm theo Quyết định 1623/QĐ-BXD ngày 26/12/2018 không có các câu hỏi liên quan đến lĩnh vực kinh tế đô thị.

- Thời gian kinh nghiệm theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 được tính kể từ thời điểm cá nhân được cấp bằng đại học hoặc cao đẳng hoặc trung cấp tương ứng với từng hạng đến thời điểm nộp hồ sơ xét cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng.

Xem chi tiết nội dung tại Công văn 302/BXD-HĐXD ngày 08/10/2019.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,156

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn