Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Trường hợp nào phá thai sẽ được hưởng chế độ thai sản?

01/10/2019 10:03 AM

Chị Nguyễn Thị Trường Ái (Gia Lai) có hỏi: “Trường hợp nào thì người lao động phá thai sẽ được hưởng chế độ thai sản, mức hưởng như thế nào? Tôi cảm ơn”.

phá thai bệnh lý

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo Điều 33 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì chỉ có trường hợp phá thai bệnh lý mới được hưởng chế độ thai sản. Và thời gian nghỉ việc tối đa có hưởng chế độ thai sản do Bảo hiểm xã hội chi trả như sau:

- 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

- 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

- 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

- 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Lưu ý, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản nêu trên là tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Hữu Phạm

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,325

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn