Phạt đến 500.000 đồng nếu vợ không đưa tiền cho chồng tiêu Tết?

19/01/2019 09:21 AM

Anh Nguyễn Huy L (Email nguyenhuyl***@gmail.com) sinh năm 1985 có thắc mắc về trường hợp vợ không đưa tiền cho chồng tiêu Tết.

07 sự khác biệt cơ bản giữa NAM với NỮ

 

Tiêu tết

Cụ thể thắc mắc như sau:

Đến nay, tôi kết hôn gần ba năm, từ ngày lấy nhau thì vợ đòi giữ tất cả tiền lương của tôi (từ 15 - 18 triệu đồng/tháng) rồi mỗi tháng chỉ đưa tôi 2.170.000 đồng để ăn trưa, xăng xe và nhậu cùng bạn bè; với số tiền ít ỏi như trên thì nhiều tháng tôi không đủ sử dụng vào những việc thiết yếu (xe hư, ăn sinh nhật bạn bè,…), tôi có xin vợ đưa thêm thì vợ nhất quyết không cho. Bức xúc hơn, dịp Tết năm rồi tôi xin vợ đưa thêm 2.000.000 đồng để tiêu Tết (để lì xì cho các cháu trong họ, mua quà cho ba, mẹ…) nhưng vợ tôi cũng không đồng ý. Vậy Tết năm nay, vợ tôi cứ tiếp tục như vậy thì có vi phạm pháp luật hay không? Có bị xử lý gì hay không? Tôi cảm ơn!

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Điều 17 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Vợ, chồng bình đẳng với nhau, có quyền, nghĩa vụ ngang nhau về mọi mặt trong gia đình, trong việc thực hiện các quyền, nghĩa vụ của công dân được quy định trong Hiến pháp, Luật này và các luật khác có liên quan”.

- Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân”.

Như vậy, thu nhập từ tiền lương của chồng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của người chồng và người chồng được quyền sử dụng tài sản này bình đẳng như người vợ.

- Khoản 1 Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định: “Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không cho thành viên gia đình sử dụng tài sản chung vào mục đích chính đáng”.

Căn cứ vào các quy định nêu trên thì vợ của anh sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Bởi vậy, anh có thể nói cho vợ của anh biết rõ về quy định này để vợ anh tránh bị phạt cũng như việc thực hiện các nhu cầu thiết yếu của anh được bảo đảm.

Thanh Hữu

67,441

Bình luận
14 lời bình
  • Thua

    Cái này thì bác gặp cô vợ nói cho rõ , không thì lý hôn cho xong thời buổi này còn chuyện đó 2tr1 ;(  ăn không đủ lấy đâu ra chơi không chơi được lấy đâu ra niềm vui không vui không hạnh phúc , không hạnh phúc cũng phải chia tay ;)))

    (Le) - 21/01/2019  Trả lời

  • Hinh phat

    Quả thật từ lâu nay mình không biết điều khoản này! Nhưng mà ai là người phân xử, và nộp phạt ntn! mới là vấn đề

    (Nguyen Cong Chi) - 21/01/2019  Trả lời

  • hôn nhân gia đình

    CÒN VIỆC CHỒNG LÀM CÓ THU NHÂP5 MÀ  GIỮ TIÊU XÀI CHO CÁ NHÂN THÌ PHÁP LUẬT XỬ RA SAO VẬY TA

    (NGUYỄN THỊ DƯƠNG) - 21/01/2019  Trả lời

    Pháp luật quy định chung cho cả 2 VC chứ đâu chỉ cho riêng người vợ, các ông chồng cần có mức phạt cao hơn vì tiêu sài riêng nhiều hơn vợ.

    (Ngô) - 22/01/2019  Trả lời

  • Anh ấy đùa đấy

    Anh ấy đùa đấy thôi. Lương của anh ấy, anh ấy đưa bao nhiêu thì chị ấy cầm bấy nhiêu chứ làm gì có chuyện buồn cười như anh ấy kể. Anh ấy không đưa hết thì chị ấy làm gì được anh ấy.

    (TĂNG LỆ DUNG) - 21/01/2019  Trả lời

    Lương chuyển vào tài khoản, bà vợ giữ thẻ.

    (Nguyễn Trung) - 25/01/2019  Trả lời

    @Nguyễn Trung: Giữ thẻ còn internet banking mà, chuyển khoản ra ngoài mấy hồi Anh.

    (Cô Vk) - 14/02/2019  Trả lời

  • Cùng nhau XD cuộc sống Vợ-Chồng hòa thuân

    Vấn đề chi tiêu tết, vợ chồng cần bàn bạc thống nhất, không nên áp dụng PL máy móc để gây thiệt hai chung, trừ trường hợp không còn tôn trọng nhau!

    (Trần Văn Tùng) - 22/01/2019  Trả lời

  • Không đưa

    Thà bị phạt 500.000 đồng chứ nhất quyết không đưa 2.000.000 đâu (có phạt vẫn lời mà)

    (Tonlv) - 23/01/2019  Trả lời

  • ổ khóa

    vợ là ổ khóa vạn năng, khóa tất cả các tài khoản, nhưng dễ mo hay khó tùy thuộc cách mở phù hợp nhé... hay do bạn quá

    (ôi chao) - 25/01/2019  Trả lời

  • Hài một chút

    Nếu vợ dùng tiền lương của chồng để người hàng xóm tiêu tết thì phạt bao nhiêu?

    (Thắng) - 28/01/2019  Trả lời

  • giải trí

    còn nếu di út không cho tiền sài thì phạt bao nhiêu?

    (vui đầu năm) - 11/02/2019  Trả lời

  • Chuyện vui ngày tết

    Có phạt thì phải có thưởng, cụ thể trường hợp của Tôi là mỗi lần đi công tác , Vợ tôi thường bỏ thêm vào ví của Tôi vài triệu ( vì tính Tôii rất tiết kiệm, thường chỉ để trong ví vài trăm ngàn đủ chi tiêu ở mức tối thiểu) Sau mỗi lần công tác về nếu Tôi xài không hết số tiền vợ đưa sẽ bị phê bình . Vậy có nên thưởng cho Vợ không ?

    (Lê Văn Hồng) - 12/02/2019  Trả lời

  • Đùa đấy chứ

    Khổ thân quá, khổ thân quá...Nhưng mà ông này kém, xin tiền cũng phải có phương pháp xin chớ! Với chị em cứ làm cho chị em phấn khởi là xin đc ngay...

    (Nguyễn Dũng) - 13/02/2019  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn