07:58
13/01/2018
Đối tượng nhà giáo được hưởng phụ cấp thu hút kéo dài
Tháng 10/2006, ông Bùi Trung Kỳ (huyện Mang Yang, tỉnh Gia Lai) nhận quyết định luân chuyển vào trường thuộc xã vùng III giảng dạy, trong quyết định không ghi thời gian luân chuyển.

Tháng 9/2009, ông nhận quyết định bổ nhiệm làm Phó Hiệu trưởng 1 trường thuộc xã vùng II nhưng trường lại đóng trên thôn khó khăn nên ông tiếp tục hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP thêm 2 năm (từ tháng 3/2011 đến tháng 4/2013).

Tháng 8/2013, ông Kỳ nhận quyết định luân chuyên và bổ nhiệm Phó Hiệu trưởng đến trường khác cũng là trường thuộc xã vùng II. Tháng 9/2013, xã nơi trường ông đang công tác nhận quyết định là xã vùng III. Ông Kỳ hỏi, theo Nghị định 19/2013/NĐ-CP , ông có tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút không?

Về vấn đề này, UBND tỉnh Gia Lai trả lời như sau:

Ngày 26/5/2017, UBND huyện Mang Yang đã ban hành Công văn số 340/UBND-NC báo cáo việc chi trả chế độ phụ cấp thu hút theo Nghị định 19/2013/NĐ-CP gửi đến Phòng Giáo dục và Đào tạo, các đơn vị trường học trên địa bàn huyện.

Theo đó, căn cứ Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn thì trong đó bổ sung Khoản 3 Điều 8 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP về phụ cấp thu hút như sau:

Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 19/9/2013 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 19/2013/NĐ-CP thì:

 “Tính từ ngày 15/4/2013 (ngày Nghị định số 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành), nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn là 3 năm đối với nữ và 5 năm đối với nam nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% hệ số lương của bậc theo chức danh nghề nghiệp hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) và thôi hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ.

Việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền”.

Ngày 8/10/2015, UBND huyện có Công văn số 524/UBND-KT về việc thực hiện chi trả chế độ phụ cấp thu hút theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ, chỉ đạo tạm dừng việc chi trả phụ cấp thu hút theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP.

Ngày 17/3/2016, Bộ Giáo dục và Đào tạo có Công văn hướng dẫn thực hiện Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ, phúc đáp Công văn số 1838/SNV-CCVC ngày 22/12/2015 của Sở Nội vụ tỉnh Gia Lai.

Theo đó, căn cứ Khoản 11 Điều 7 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 thì: Luân chuyển là việc cán bộ, công chức lãnh đạo, quản lý được cử hoặc bổ nhiệm giữ một chức danh lãnh đạo, quản lý khác trong một thời hạn nhất định để tiếp tục được đào tạo, bồi dưỡng và rèn luyện theo yêu cầu nhiệm vụ.

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên thì nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục thuộc diện tuyển dụng mới, điều động, biệt phái, bố trí công tác tại vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn, không phải là nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục thuộc diện luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nên không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp thu hút kéo dài áp dụng tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Bình luận

Bình luận của bạn


Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

XEM NHIỀU NHẤT CÙNG CHUYÊN MỤC
Thêm nhiều trường hợp xây nhà trái phép không phải nộp phạt
08:48
13/06/2018
Đây là nội dung đáng chú ý được đề cập tại Thông tư 03/2018/TT-BXD hướng dẫn Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở.
 Giá đất bồi thường tại TPHCM sẽ tính trên giá giao dịch thị trường? (06/06/2018)  Sẽ tăng thuế đối với đất không sử dụng (06/06/2018)  Thời gian cấp ‘sổ đỏ’ tại Hà Nội chỉ còn 20 ngày (05/06/2018)  Lập quy hoạch xây dựng là cần thiết để định hướng phát triển đô thị (05/06/2018)
Chính thức trình đề xuất lịch nghỉ Tết Kỷ Hợi dài 9 ngày
16:27
19/06/2018
Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH Đào Ngọc Dung vừa ký Tờ trình gửi Chính Phủ đề xuất lịch nghỉ Tết Âm lịch và hoán đổi ngày nghỉ hằng tuần vào dịp nghỉ lễ năm 2019 đối với cán bộ, công chức, viên chức. Theo đó, dịp nghỉ Tết âm lịch Kỷ Hợi (2019) sẽ gồm 9 ngày, dài hơn dịp nghỉ năm 2018 là 2 ngày.
 “Mở toang cửa” cho doanh nghiệp nhờ Cơ chế một cửa quốc gia (19/06/2018)  Thêm 13 thủ tục thuộc lĩnh vực hàng hải và đường thủy nội địa tham gia NSW từ 1/7 (18/06/2018)  Đề xuất áp dụng phiếu lý lịch tư pháp điện tử (18/06/2018)  Vũ “nhôm” đối diện với án tù chung thân (18/06/2018)

© 2018 - THƯ VIỆN PHÁP LUẬT

Địa chỉ:17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (08) 3930 3279 (06 lines)
Fax: (08) 3930 3009
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

Giấy Chứng nhận số: 1802/2006/QTG của Bộ VHTT. Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 37/GP-TTĐT do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 20/04/2015, thay thế Giấy phép số 61/GP-TTĐT do Bộ TTTT cấp ngày 04/06/2009, và thay thế Giấy phép số 73/GP-BC do Bộ VHTT cấp ngày 30/03/2006.

Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ

DMCA.com Protection Status
Top