Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Cảnh sát giao thông phải chứng minh lỗi của người vi phạm

17/08/2015 14:54 PM

Nhiều bạn đọc thắc mắc: “Không có chứng cứ về lỗi vượt đèn đỏ, chạy quá tốc độ… thì cảnh sát giao thông có quyền ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính hay không?”
>> Cảnh sát giao thông chỉ được dừng xe trong 5 trường hợp
>> 05 đối tượng được quyền xử phạt trong giao thông đường bộ

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012  thì người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính của người vi phạm.

Như vậy, nếu cho rằng người tham gia giao thông vượt đèn đỏ, chạy quá tốc độ… thì cảnh sát giao thông phải chứng minh sự vi phạm đó dựa trên kết quả thu được của máy quay phim, người làm chứng… thì mới được phép lập biên bản xử phạt.

Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

...

đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;

 Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 37,601

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn