Hiệp định CPTPP 20/06/2020 16:07 PM

Hướng dẫn liên quan đến chứng từ chứng nhận xuất xứ trong Hiệp định CPTPP

20/06/2020 16:07 PM

Tổng cục Hải quan hướng dẫn cục hải quan các tỉnh, thành phố về việc khai số tham chiếu của chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa mẫu CPTPP trên tờ khai hải quan nhập khẩu.

Hoạt động nghiệp vụ tại Chi cục Hải quan cửa khẩu sân bay quốc tế Nội Bài. Ảnh: N.Linh

Theo đó, tại Điều 5 Thông tư 38/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính quy định về xác định xuất xứ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 62/2019/TT-BTC) quy định người khai hải quan khai số tham chiếu và ngày cấp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa trên tờ khai hải quan.

Tuy nhiên, điểm 3 Khoản 4 Điều 1 Thông tư 62/2019/TT-BTC hướng dẫn về yêu cầu tối thiểu đối với chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa mẫu CPTPP không quy định số tham chiếu là thông tin bắt buộc trên chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa.

Theo đó, Tổng cục Hải quan hướng dẫn cục hải quan các tỉnh, thành phố như sau: Đối với trường hợp người khai hải quan nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa mẫu CPTPP có thể hiện số tham chiếu, hướng dẫn người khai hải quan thực hiện theo quy định tại Điều 5 Thông tư 38/2018/TT-BTC.

Đối với trường hợp người khai hải quan nộp chứng nhận xuất xứ hàng hóa mẫu CPTPP không có số tham chiếu, hướng dẫn người khai hải quan khai “không có” trên tờ khai hải quan nhập khẩu.

N.Linh

Theo Báo Hải quan

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 638

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn