HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 23/04/2020 13:53 PM

Gặp khó khăn do covid-19, doanh nghiệp có được giải thể ngay?

23/04/2020 13:53 PM

Xin hỏi, công ty tôi là công ty TNHH hai thành viên trở lên gặp khó khăn do ảnh hưởng của dịc bệnh covid-19, nên muốn giải thể công ty ngay thì có được không? Thủ tục thực hiện ra sao? - Quốc Việt (Email: quocviet@gmail.com)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Khoản 1 Điều 201 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

"1. Doanh nghiệp bị giải thể trong các trường hợp sau đây:

a) Kết thúc thời hạn hoạt động đã ghi trong Điều lệ công ty mà không có quyết định gia hạn;

b) Theo quyết định của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân, của tất cả thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh, của Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần;

c) Công ty không còn đủ số lượng thành viên tối thiểu theo quy định của Luật này trong thời hạn 06 tháng liên tục mà không làm thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp;

d) Bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp."

Như vậy, việc giải thể công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH) hai thành viên trở lên do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 sẽ được thực hiện theo quyết định của Hội đồng thanh viên công ty. Tuy nhiên, công ty chỉ được giải thể khi bảo đảm đủ các điều kiện sau đây:

- Công ty đã thanh toán hết các khoản nợ của công ty, gồm:

+ Các khoản nợ lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật và các quyền lợi khác của người lao động theo thỏa ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết;

+ Nợ thuế;

+ Các khoản nợ khác.

- Công ty không trong quá trình giải quyết tranh chấp tại Tòa án hoặc cơ quan trọng tài.

Lưu ý: Quyết định giải thể công ty TNHH hai thành viên trở lên của Hội đồng thành viên chỉ được thông qua và có giá trị pháp luật khi được số phiếu đại diện ít nhất 75% tổng số vốn góp của các thành viên dự họp tán thành giải thể công ty (Điểm b Khoản 2 Điều 60 Luật Doanh nghiệp 2014).

Trình tự, thủ tục giải thể công ty TNHH hai thành viên trở lên theo quyết định của Hội đồng thanh viên công ty thực hiện theo quy định tại Điều 202, Điều 204 Luật Doanh nghiệp 2014 và Điều 59 Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,923

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn