HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 21/04/2020 08:40 AM

Tại sao hộ kinh doanh cá thể có đóng thuế GTGT thì không được hỗ trợ vì ảnh hưởng của dịch?

21/04/2020 08:40 AM

“Hiện tại tôi đang mở một quán cafe đã đăng ký hộ kinh doanh cá thể. Tôi có nghe nói Nghị quyết 42 của Chính phủ có hỗ trợ cho đối tượng là hộ kinh doanh gặp khó khăn do dịch Covid-19. Nhưng ở xã tôi khi rà soát danh sách đối tượng thì nói tôi không được hỗ trợ, vì tôi có đóng thuế. Xã tôi làm vậy có đúng không?” - Đây là thắc mắc của anh Văn Cường (nvcuong***@gmail.com).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin giải đáp như sau:

Nghị quyết 42/NQ-CP năm 2020 về việc hỗ trợ cho 07 nhóm đối tượng gặp khó khăn do ảnh hưởng của Covid-19. Tuy nhiên, đến thời điểm hiện tại, vẫn chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể về việc cần thực hiện thủ tục như thế nào để được nhận khoản tiền hỗ trợ nêu tại Nghị Quyết 42.

Nhưng thực tế hiện nay tại một số địa phương cũng đã lên kế hoạch khảo sát và lập danh sách những đối tượng thuộc diện hưởng.

Căn cứ khoản 3 Mục II Nghị quyết 42/NQ-CP năm 2020:

Hộ kinh doanh cá thể có doanh thu khai thuế dưới 100 triệu đồng/năm tạm ngừng kinh doanh từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 được hỗ trợ 1.000.000 đồng/hộ/tháng theo hằng tháng tùy theo tình hình thực tế của diễn biến dịch nhưng không quá 3 tháng.

Như vậy, đối tượng hộ kinh doanh cá thể được hỗ trợ phải có doanh thu khai thuế dưới 100 triệu đồng/năm và tạm ngừng kinh doanh từ ngày 01/4/2020.

Trường hợp của a Cường, theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì hộ kinh doanh cá thể có doanh thu khai thuế từ 100 triệu đồng/năm trở xuống sẽ không phải nộp thuế GTGT, thuế TNCN.

Việc anh có kê khai, nộp thuế chứng tỏ anh có doanh thu trên 100 triệu đồng/năm nên có cơ sở để xác định anh không thuộc đối tượng được hỗ trợ theo Nghị quyết 42.

Chuyên viên HTPL Ngọc Duy

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 8,836

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn