HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 08/04/2020 10:47 AM

Cơ sở nào để lập các chốt kiểm soát người và phương tiện ra vào TP.HCM trong phòng, chống dịch Covid-19

08/04/2020 10:47 AM

Anh Chí Hiếu (Sài Gòn) hỏi: Tôi thấy Thành phố Hồ Chí Minh lập rất nhiều các chốt kiểm soát người dân ra, vào thành phố để phòng dịch. Về quan điểm cá nhân tôi hoàn toàn đồng ý, tuy nhiên, cho hỏi có căn cứ nào để thành phố được kiểm soát người dân như vậy không?

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Tại Quyết định 447/QĐ-TTg ngày 01/4/2020, Thủ tướng Chính phủ đã công bố COVID-19 là bệnh truyền nhiễm nhóm A, nguy cơ ở mức độ đại dịch toàn cầu. Địa điểm và quy mô xảy ra dịch là trên toàn quốc.

Và theo quy định tại Điều 53 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 thì Trưởng Ban chỉ đạo chống dịch sẽ thành lập các chốt, trạm kiểm dịch tại các đầu mối giao thông ra, vào vùng có dịch để thực hiện các biện pháp theo quy định tại Khoản 1 Điều 53 như sau:

"Điều 53. Kiểm soát ra, vào vùng có dịch đối với bệnh dịch thuộc nhóm A

1. Các biện pháp kiểm soát ra, vào vùng có dịch đối với bệnh dịch thuộc nhóm A bao gồm:

a) Hạn chế ra, vào vùng có dịch đối với người và phương tiện; trường hợp cần thiết phải kiểm tra, giám sát và xử lý y tế;

b) Cấm đưa ra khỏi vùng có dịch những vật phẩm, động vật, thực vật, thực phẩm và hàng hóa khác có khả năng lây truyền bệnh dịch;

c) Thực hiện các biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người vào vùng có dịch quy định tại khoản 1 Điều 51 của Luật này;

d) Các biện pháp cần thiết khác theo quy định của pháp luật."

Như vậy, có cơ sở để thực hiện lập các chốt, trạm để hạn chế ra, vào vùng có dịch đối với người và phương tiện.

Chuyên viên HTPL Ngọc Duy

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,179

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn