Tổng hợp điểm mới 12 Luật có hiệu lực từ ngày 01/7/2020

Luật sư Phạm Thanh Hữu

Luật sư Phạm Thanh Hữu sinh ngày 05/6/1990 thuộc Đoàn Luật sư TP.Hồ Chí Minh.

  • Tăng mạnh tiền lương cho bác sĩ, y sĩ, y tá từ ngày 01/7/2020 09:15 | 24/03/2020
  • Từ ngày 01/7/2020, mức lương cơ sở sẽ tăng từ 1.490.000 đồng/tháng lên thành 1.600.000 đồng/tháng theo khoản 7 Điều 3 Nghị quyết 86/2019/QH14 về dự toán ngân sách nhà nước năm 2020 của Quốc hội (đây là mức tăng lương cơ sở cao nhất trong vòng 8 năm ...
  • Vợ cũ gặp khó khăn vì Covid-19: Chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng? 14:17 | 18/03/2020
  • “Tôi và vợ vừa ly hôn, nay cô ấy gặp khó khăn bởi dịch bệnh Covid-19, không có thu nhập để trang trãi cuộc sống; còn tôi thì vẫn có thu nhập ổn định từ việc làm công ăn lương (tiền lương sau thuế là 42 triệu đồng/tháng). Vậy tôi có phải cấp dưỡng ...
  • 04 trường hợp không được làm kế toán 09:55 | 16/03/2020
  • “Cho tôi hỏi, có trường hợp nào pháp luật không cho làm kế toán hay không, hay bất kỳ ai chỉ cần có trình độ, kỹ năng là được làm kế toán?” – Đây là thắc mắc của chị An Khuyên (Emali: Lethiankhuyen***@gmail.com).
  • 07 chế độ với người bị áp dụng biện pháp cách ly do Covid-19 15:51 | 13/03/2020
  • Căn cứ vào Điều 2, Thông tư 32/2012/TT-BTC quy định chế độ, quản lý và sử dụng kinh phí đối với người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế, cưỡng chế cách ly y tế; người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế do Covid-19 sẽ được hưởng các chế độ sau đây:
  • Cùng lúc, có hộ chiếu Việt Nam và Anh: Sử dụng sao cho đúng? 10:10 | 12/03/2020
  • “Một người nếu vừa có hộ chiếu Việt Nam và hộ chiếu Anh thì có được pháp luật công nhận hay không? Sử dụng hộ chiếu sao cho đúng khi xuất cảnh, nhập cảnh Việt Nam?” – Đây là thắc mắc của anh Trương Huy Toàn (Email: Toandeptrai***@gmail.com).
  • NLĐ làm trọn thời gian khi hành kinh: Sẽ được trả thêm tiền 10:10 | 11/03/2020
  • Đây là quy định mới đáng chú ý được đề cập tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng (sau đây gọi gọn là Nghị định 28).

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn